chuyen-gia-tu-van

Uống thuốc trị dạ dày bị đắng miệng

3 153 đã xem

Bác sĩ cho em hỏi , em đang điều trị viem dạ dày do nhiễm vi khuẩn HP với phác đồ điều trị Zorab kit ( clarithromycin, rabeprazole & ornidazole – 2 tuần) ; Glumarix ( 4 tuần ) và Esomeprazole ( dùng 2 tuần sau khi kết thúc Zorab kit). Em mới dùng 3 liều. Ngay liều đầu tiên, sau khi uống thuốc em bị đắng miệng, rất đắng và tình trạng này kéo dài cả ngày. Khi uống liều thứ 3 em để ý thì thấy sau khi uống gói thuốc glumarix xong thì bị đắng miệng. Em nhờ bác sĩ tư vấn dùm em tình trạng này của em có bình thường không ? Nó có phải bị ảnh hưởng đến gan hay mật không ?  Em có cần uống thêm loại thuốc nào nữa không? Nếu uống, em nên uống thuốc gastimunHP hay pepto bisthmus ? Em cảm ơn bác sĩ trước ạ.

Trả lời

Chào bạn Liên,

Đơn thuốc điều trị viêm dạ dày có Hp của bạn đã có đầy đủ các thuốc trong phác đồ cơ bản. Tuy nhiên, tỷ lệ tiệt trừ Hp với phác đồ này không cao do tình trạng Hp kháng thuốc gia tăng. Bạn nên kết hợp thêm GastimunHP trong phác đồ điều trị để gia tăng tỷ lệ tiệt trừ Hp, liều sử dụng là 2 gói/ngày, chia làm 2 lần sau bữa ăn, liên tục trong 30 ngày. Ngoài ra, bạn cũng có thể sử dụng Pepto Bismuth trong quá trình điều trị để phối hợp tiệt trừ Hp.

Hiện tượng đắng miệng bạn gặp phải là do tác dụng phụ của thuốc điều trị và sẽ hết sau một vài ngày ngừng thuốc.

Chúc bạn mạnh khỏe,

Bình Luận Của Khách Hàng

Có 32 bình luận
  1. E bị gãy tay mà bác sĩ cho e uống thuoc trị dạ dày là sao vậy bác sĩ xin bác sĩ tư vấn dùm.loai thuốc đó là gastech 20.

    • Chuyên gia tư vấn says:

      Chào bạn,
      Có thể trong đơn thuốc bạn có sử dụng các thuốc giảm đau kháng viêm thuộc nhóm NSAIDs, chúng có tác dụng không mong muốn gây viêm, loét dạ dày nên bác sỹ kê thuốc giảm tiết acid dạ dày để dự phòng trường hợp này. Bạn nên trao đổi trực tiếp với bác sỹ kê đơn để nắm được thông tin cụ thể.
      Chúc bạn mạnh khỏe,

  2. chào bác sĩ ạ! Cháu đang điều trị dạ dày do vi khuẩn hp và có triệu chứng đau bụng hơn kèm theo ợ hơi chướng bụng đi ngoài sống phân và trong người rất mệt thì nên làm thế nào ạ? đơn thuốc của cháu gồm yumangel f, daslev, mecosol, keobton ạ! cảm ơn bác sĩ!

    • Chuyên gia tư vấn says:

      Chào bạn,
      Các tác dụng không mong muốn như đắng miệng, buồn nôn, mệt mỏi, rối loạn tiêu hóa… rất thường gặp khi sử dụng phác đồ tiệt trừ Hp và nếu không quá nghiêm trọng thì bạn nên cố gắng tuân thủ điều trị. Đối với rối loạn tiêu hóa (tiêu chảy, đầy hơi…) bạn nên kết hợp thêm 1 số men vi sinh để hạn chế các triệu chứng này.
      Tuy nhiên chúng tôi nhận thấy phác đồ bạn đang sử dụng không đúng theo khuyến cáo và hàm lượng kháng sinh không đủ để diệt Hp. Bạn nên tới cơ sở khám chữa bệnh chuyên khoa tiêu hóa uy tín để được kê 1 phác đồ phù hợp và nên kết hợp phác đồ điều trị cùng với GastimunHP để nâng cao hiệu quả, tránh vi khuẩn kháng thuốc sẽ phải điều trị thêm 1 lần nữa gây tốn kém và mệt mỏi.
      Chúc bạn mạnh khỏe,

  3. Chào bác sĩ. E bị viêm dạ dày và khuẩn hp bác sĩ kê đơn clarithromycin ,atimezon 40,moxacin. khi uống thuốc được một thời gian e cảm thấy xương khớp của e bị đau hơn và dễ chấn thương (e có tiền sử bị đau xương khớp). E muốn hỏi lý do và có nên ngưng thuốc k ạ. Mong bác sĩ giúp e.

    • Chuyên gia tư vấn says:

      Chào bạn,
      Nếu bạn sử dụng các thuốc này trong thời gian ngắn thì ít có khả năng ảnh hưởng tới xương khớp. Trừ khi bạn đã từng sử dụng các thuốc giảm tiết acid dạ dày kéo dài thì nó có thể gây loãng xương, gãy xương. Bạn nên liên hệ lại vói bác sỹ đã kê đơn hoặc gọi điện tới số máy 01656.516.996 để được hướng dẫn.
      Chúc bạn mạnh khỏe,

  4. Xin chào Bác Sĩ!Em uống thuốc Clarithromycin gây đắng 2 bên má ,lưỡi,cuống họng gây ăn không ngon.Bác có mẹo nào giúp đỡ đắng vì thuốc không?Mong Bác chỉ em với ,cám ơn Bác

    • Chuyên gia tư vấn says:

      Chào bạn,
      Không có cách nào giúp giảm bớt tác dụng không mong muốn này. Bạn cố gắng tuân thủ trong thời gian điều trị. Ngoài ra có thể uống thuốc với nhiều nước, tránh để thuốc dính lại ở khoang miệng gây đắng hơn.
      Chúc bạn mạnh khỏe,

  5. Phuong mai says:

    chào bác sĩ
    tôi bị đau dạ dày rất lâu rồi, chữa mãi vẫn chưa khỏi? có biện pháp nào có thể chữa được bệnh dạ dày không bạn?

    • Chuyên gia tư vấn says:

      Chào bạn,
      Có nhiều nguyên nhân gây ra bệnh lý dạ dày như vi khuẩn Hp, stress, sử dụng thuốc, chế độ ăn uống, sinh hoạt, môi trường, yếu tố di truyền… Tùy từng nguyên nhân cụ thể mà có cách điều trị khác nhau. Bạn cung cấp thêm thông tin hoặc gọi điện thoại trực tiếp tới số điện thoại của chuyên gia 0165 651 6996 / 0903 294 739để được tư vấn.
      Chúc bạn mạnh khỏe,

1 2 3 4

Ý kiến của bạn

Đăng ký nhận cẩm nang Những điều cần biết về vi khuẩn HP và bệnh dạ dày

Vấn đề bạn quan tâm ( có thể chọn nhiều mục )
 
 
 
 
X

Cảm ơn bạn. Chuyên gia của chúng tôi sẽ trả lời câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất.

Bạn vui lòng kiểm tra hòm thư để nhận câu trả lời

0