chuyen-gia-tu-van

Uống thuốc điều trị HP bị miệng và cổ họng đắng ngắt, buồn nôn, cồn cào ruột gan, mất ngủ

3 204 đã xem

Xin chào, Tôi đi nội soi dạ dày ở bệnh viện đa khoa quốc tế Hải phòng và test Hp B3 dương tính. Bác sĩ kê đơn thuốc Caviar 40 ( esomeprazole 40 mg ), Orokin 500 (Clarithromycin 500mg ), Stamomen (otilonium bromide 40mg, celrvox 500(Levofloxacin 500 mg) . Khi uống thuốc toàn thân tôi mệt rã rời, miệng và cổ họng đắng ngắt, buồn nôn, cồn cào ruột gan, mất ngủ. Xin hỏi tôi có nên tiếp tục dùng thuốc hay không?

Trả lời

Chào bạn Hương,

Hai loại thuốc kháng sinh bạn sử dụng sử dụng để điều trị Hp kể trên (Clarithromycin và Levofloxacin) đều có thể gây ra nhiều tác dụng bất lợi như mệt mỏi, chán ăn, miệng đắng, rối loạn tiêu hóa, đi ngoài, đau nhức khớp, bủn rủn chân tay, mất lực... Các triệu chứng đó thường sẽ hết sau khi bạn kết thúc liệu trình điều trị, ngừng dùng thuốc. Thông thường để giảm bớt tác dụng bất lợi kể trên, bác sỹ có thể tư vấn cho bệnh nhân sử dụng kết hợp thêm các thuốc bổ gan, thuốc bảo vệ niêm mạc dạ dày, men vi sinh để chống loạn khuẩn đường ruột. Tuy nhiên, trong đơn thuốc của bạn chúng tôi không thấy có.

Ngoài ra, Clarithromycin kết hợp với Levofloxacin chỉ nên tiến hành nếu như có Hp kháng thuốc Amoxicillin vì Amoxicillin an toàn hơn, ít tác dụng phụ hơn Clarithromycin. Tuy nhiên, trong phác đồ trên chúng tôi cũng không thấy dùng Amoxicillin mà dùng Clarithromycin thì có thể bác sỹ thăm khám trực tiếp cho bạn sẽ rõ hơn.

Có một thuốc otilonium bromide được sử dụng trong hội chứng ruột kích thích. Có thể bạn gặp tình trạng đau do rối loạn nhu động đại tràng trong hội chứng ruột co thắt nên được bác sỹ tư vấn thêm. Chúng tôi cũng không rõ chi tiết này.

Bởi vì điều trị Hp cần tuân thủ tốt phác đồ điều trị Hp, nếu phác đồ đã đúng nhưng tỷ lệ tiệt trừ Hp hiện nay không cao mà tác dụng phụ cho bệnh nhân lại rất nhiều. Cho nên khi điều trị bệnh, bạn nên kết hợp với GastimunHP ngay trong lần điều trị Hp đầu tiên. GastimunHP sẽ giúp tăng hiệu quả điều trị Hp, chống lại vi khuẩn Hp kháng thuốc mà không gây bất kỳ tác dụng bất lợi nào cho cơ thể.

Chúc bạn mạnh khỏe,

Bình Luận Của Khách Hàng

Có 45 bình luận
  1. Sao mẹ em uống thuốc tríị vi khuẩn Hp, hay buồn nuôn, nửa đêm đau rát âm ỉ có bị làm sao không bác sĩ

    • Chuyên gia tư vấn says:

      Chào bạn,
      Bạn gửi đơn thuốc cụ thể để chúng tôi tư vấn được chính xác nhé.
      Chúc bạn mạnh khỏe,

  2. Chào bác sĩ
    E bị hội chứng dạ dày hp+ mây nay e uống thuốc ban đầu nó ko sao. Bây giờ thì cổ họng đắng. E muốn hỏi có sao k bs

    • Chuyên gia tư vấn says:

      Chào bạn,
      Các tác dụng không mong muốn như đắng miệng, buồn nôn, mệt mỏi, rối loạn tiêu hóa… rất thường gặp khi sử dụng phác đồ tiệt trừ Hp và nếu không quá nghiêm trọng thì bạn nên cố gắng tuân thủ điều trị.
      Trong trường hợp tác dụng phụ nặng thì nên trao đổi lại với bác sĩ đã kê đơn để có biện pháp khắc phục hoặc điều chỉnh thuốc. Ngoài ra bạn cũng nên kết hợp phác đồ điều trị với GastimunHP để nâng cao hiệu quả điều trị, tránh vi khuẩn kháng thuốc sẽ phải điều trị thêm 1 lần nữa gây tốn kém và mệt mỏi.
      Chúc bạn mạnh khỏe,

  3. Bác sĩ cho cháu hỏi, sau khi uống kháng sinh diệt hp xong lại thấy dạ dầy đau hơn

    • Chuyên gia tư vấn says:

      Chào bạn,
      Bạn cung cấp thêm thông tin chính xác về tình trạng bệnh và đơn thuốc đã sử dụng để chúng tôi tư vấn.
      Chúc bạn mạnh khỏe,

  4. nguyễn văn bảo says:

    Chào bác sĩ
    Tai sao uống thuốc điều trị hp và thuốc rối loạn tuấn hoàn não….vd. Esomeprazol stada. Enterpass..stacetam 800mg. Oliveirim lại thấy người mệt mỏi…lân lân cái đầu và thấy khó chịu trong người…

    • Chuyên gia tư vấn says:

      Chào bạn,
      Triệu chứng trên có thể so tác dụng không mong muốn của thuốc gây ra. Nhưng trong đơn thuốc cua bạn chúng tôi không thấy có kháng sinh diệt Hp. Bạn nên hỏi lại bác sỹ điều trị nhé.
      Chúc bạn mạnh khỏe,

    • Thưa bác sĩ tại vì thuốc này bác sĩ kê toa là tuần thứ 6 tức là đã được điều trị hp được 1.5 tháng. Bác sĩ cho hỏi ăn vào là đi cầu có phải bị nhiễm hp ko bác sĩ ? Cảm ơn bác sĩ

      • Chuyên gia tư vấn says:

        Chào bạn,
        Đó không hẳn là do nhiễm khuẩn Hp mà có thể gặp khi có bệnh lý đường tiêu hóa (rối loạn tiêu hóa do kháng sinh diệt Hp, bệnh dạ dày, đại tràng, hội chứng ruột kích thích…). Còn để xác định đã hết khuẩn Hp hay chưa thì phải thông qua xét nghiệm bạn nhé.
        Chúc bạn mạnh khỏe,

  5. Bác sĩ cho e hỏi e bị việm dạ dày hp khi e uống thuốc thì nổi chấm đỏ toàn thân vậy có sao k ak

    • Chuyên gia tư vấn says:

      Chào bạn,
      Trong trường hợp này bạn cần liên hệ với bác sỹ kê đơn ngay để xác định xem bạn đang dị ứng với loại thuốc nào để điều chỉnh đơn thuốc.
      Chúc bạn mạnh khỏe,

  6. Huy hieu says:

    Chau bi nhiem. Vi khuan hp uong thuoc duoc may hom thi bi phan song va tieu chay .vay theo bac sy chau nen uong thuoc nua khonghay uong them thuoc gi .thuoc cua chau gom .1 goi bot nhom .1 vien tong hop la clarithromycin+cong voi hai loai nua trong mot vien ma chau khong nho .va 1vien c .

    • Chuyên gia tư vấn says:

      Chào bạn,
      Các tác dụng không mong muốn như đắng miệng, buồn nôn, mệt mỏi, rối loạn tiêu hóa… rất thường gặp khi sử dụng phác đồ tiệt trừ Hp và nếu không quá nghiêm trọng thì bạn nên cố gắng tuân thủ điều trị. Đối với rối loạn tiêu hóa (tiêu chảy, đầy hơi…) bạn nên kết hợp thêm 1 số men vi sinh để hạn chế các triệu chứng này.
      Trong trường hợp tác dụng phụ nặng thì nên trao đổi lại với bác sĩ đã kê đơn để có biện pháp khắc phục hoặc điều chỉnh thuốc. Ngoài ra bạn cũng nên kết hợp phác đồ điều trị với GastimunHP để nâng cao hiệu quả điều trị, tránh vi khuẩn kháng thuốc sẽ phải điều trị thêm 1 lần nữa gây tốn kém và mệt mỏi.
      Chúc bạn mạnh khỏe,

1 2 3

Ý kiến của bạn

Đăng ký nhận cẩm nang Những điều cần biết về vi khuẩn HP và bệnh dạ dày

0